शहरं
Join us  
Trending Stories
1
इतर देशांवर अवलंबित्व हाच आपला खरा शत्रू; पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी दिली स्वयंपूर्णतेची हाक
2
आजचे राशीभविष्य, २१ सप्टेंबर २०२५: आर्थिक निर्णय टाळा, भावनेच्या भरात मोठी चूक होण्याची शक्यता
3
एच-१ बी कर्मचाऱ्यांनो तातडीने अमेरिकेत परत या, अन्यथा मार्ग बंद; भारतीय आयटी कंपन्यांची धावपळ
4
डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या निर्णयानं आता अमेरिकेत नोकरी करणे महाग; भारतीयांना बसणार फटका
5
IND vs PAK यांच्यातील मॅच आधी PCB अध्यक्ष मोहसीन नक्वी यांच्यावर आली पळ काढण्याची वेळ! कारण...
6
युरोपातील विमानतळांवर सायबर हल्ला; उड्डाणे विस्कळीत, वेळापत्रकावर परिणाम
7
BCCI New President : ठरलं! पुन्हा एकदा माजी क्रिकेटर होणार बीसीसीआयचा 'कारभारी'; पण कोण?
8
IND vs PAK Live Streaming : टीम इंडिया पुन्हा पाकचा बुक्का पाडणार? मैदानातील माहोल कसा असणार?
9
ST मध्ये नोकरी करणार का? १७,४५० जागांची संधी; भविष्यात येणाऱ्या ८ हजार बसेससाठी हवे मनुष्यबळ
10
डिसेंबरपर्यंत मुंबईत स्वयंचलित दरवाजांच्या नॉन एसी लोकल धावणार; रेल्वेमंत्र्यांची माहिती
11
कुजबुज! भाजपने आणला नवा ‘ब्रँड’; CM देवेंद्र फडणवीसांनी कौतुक करत राज ठाकरेंना लगावला टोला
12
गरब्यांमध्ये फक्त हिंदूंनाच प्रवेश, प्रत्येकाच्या कपाळी टिळा लावा; विश्व हिंदू परिषदेची भूमिका
13
राज्यात पावसाचा कहर, धरणे भरली, नद्यांना पूर; ३५ धरणांमधून ३ लाख १८,८५९ क्युसेकचा विसर्ग
14
‘शेतकऱ्यांनो, हताश होऊ नका, भरपाई लवकरच’; कृषिमंत्री दत्तात्रय भरणे यांची ग्वाही
15
“सरकारमधील मंत्र्यांचा बोगस दाखले देण्यासाठी यंत्रणांवर दबाव”; विजय वडेट्टीवारांचा आरोप
16
अमेरिकेने H-1B व्हिसाची घोषणा करताच शेकडो भारतीय विमानात बसलेले उतरले...; भारतात आलेले अडकले...
17
IND vs AUS : ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध ४०० पारची लढाई; स्मृती मानधनाची विक्रमी खेळी
18
'सरकारने याबाबत माहिती द्यावी', पाकिस्तानच्या राफेल पाडल्याचा दाव्यावर काँग्रेसची प्रतिक्रिया...
19
IND vs PAK : टीम इंडियाच्या या कर्णधारानं पाक विरुद्ध Live मॅचमधून घेतलेली माघार! कारण...
20
‘वंदे भारत’ची नाचक्की, २०० जणांनीही केला नाही प्रवास; मोदींच्या बड्डेला सुरू, प्रवाशांची पाठ

६० हजार हेक्टरवरील पिकाचे ड्रोनद्वारे सर्वेक्षण-सातारा अन् सांगलीचा समावेश

By लोकमत न्यूज नेटवर्क | Updated: March 9, 2018 01:19 IST

सातारा : टेंभू उपसा सिंचन प्रकल्पांतर्गत सातारा आणि सांगली जिल्ह्यातील सुमारे ६० हजार हेक्टर क्षेत्रावरील पीक मोजणीसाठी प्रथमच ड्रोनद्वारे सर्वेक्षण केले जातआहे.

ठळक मुद्देराज्यातील पहिलाच प्रयोग, टेंभू उपसा सिंचन योजना

नितीन काळेल ।सातारा : टेंभू उपसा सिंचन प्रकल्पांतर्गत सातारा आणि सांगली जिल्ह्यातील सुमारे ६० हजार हेक्टर क्षेत्रावरील पीक मोजणीसाठी प्रथमच ड्रोनद्वारे सर्वेक्षण केले जातआहे. कृष्णा खोरे विकास महामंडळांतर्गत प्रायोगिक तत्वावर राज्यात हे प्रथमच पाऊल उचलण्यात आले असून, ५० जणांची टीम सक्रिय झाली आहे. या प्रयोगामुळे महसुलात वाढ होऊन प्रकल्प सुरळीत चालण्यास मदत होणार आहे.

टेंभू उपसा सिंचन योजना ही खºया अर्थाने दुष्काळी तालुक्यांसाठी वरदान ठरणारी आहे. या योजनेतून सातारा, सांगली आणि सोलापूर जिल्ह्यातील शेतीपिकाला पाणी मिळते. ही योजना सुरळीत चालणे व महसुलात वाढ होण्यासाठी काही निर्णय घेण्यात आले आहेत. त्यामुळेच टेंभू उपसा सिंचन प्रकल्प विभागांतर्गत सातारा आणि सांगली जिल्ह्यातील सुमारे ६० हजार हेक्टर क्षेत्रावरील पीक मोजणी ड्रोन सर्वेक्षणाद्वारे दि. ५ मार्चपासून सुरू झाली आहे. यामुळे पीक मोजणी संदर्भातील तक्रारी संपुष्टात येणार आहेत. पीक क्षेत्राची अचूक नोंद होऊन वेळेत पाणीपट्टी वसूल होणार आहे. तसेच हा प्रकल्पही चांगल्यारितीने चालवता येणार आहे. त्यामुळे ड्रोनद्वारे पीक मोजणीचा प्रायोगिक तत्वावरील हा प्रयोग महसुलातही भरीव वाढ करणारा ठरणार आहे. या पहिल्या टप्प्यात सातारा आणि सांगली जिल्ह्यातील पीक क्षेत्राची मोजणी करण्यात येणार आहे. मार्चअखेरपर्यंत हे काम संपविण्याचे उद्दिष्ट समोर ठेवण्यात आले आहे. तर सोलापूर जिल्ह्यातील सुमारे २० हजार हेक्टर पीक मोजणी ही पुढील वर्षी करण्यात येणार आहे.ड्रोनकडून ८ चौरस किलोमीटरची मोजणी...एक ड्रोन आवकाशात सोडल्यावर एका उड्डाणामध्ये ८ चौरस किलोमीटर क्षेत्राची पाहणी करून त्याचे रेकॉर्डिंग करून ठेवणार आहे. एका दिवसात एक ड्रोन सुमारे ३० चौरस किलोमीटर इतके क्षेत्र कव्हर करणार आहे. सध्या तीन ड्रोनद्वारे मोजणीचे काम सुरू आहे. कृष्णा, कोयना नदी, कृष्णा कालवा, आरफळ कालवा, टेंभू सिंचन क्षेत्राची मोजणी होणार आहे. 

टेंभू उपसा सिंचन प्रकल्पांतर्गत सातारा आणि सांगली जिल्ह्णांतील सुमारे ६० हजार हेक्टर क्षेत्राची पीक मोजणी करण्यात येणार आहे. यामुळे पिकाचे क्षेत्र अचूक समजून महसुलातही वाढ होणार आहे. तसेच हा प्रकल्प चांगला चालून शेतकºयांना सोयीसुविधा पुरवता येणे शक्य होणार आहे.- राजन रेड्डीयार, कार्यकारी अभियंता टेंभू प्रकल्प